0918415277 0918255499
Trang chủ>Tin tức

Lập di chúc nhưng không cho phép bán di sản có được không?      

26/10/2023 68
Văn phòng tư vấn luật uy tín tại lâm đồng

Theo quy định tại Điều 609 của Bộ Luật Dân sự năm 2015, mỗi cá nhân đều được pháp luật công nhận quyền lập di chúc để thực hiện ý nguyện về tài sản của mình sau khi qua đời. Điều này đồng nghĩa với việc người để lại di sản hoàn toàn có quyền quyết định việc thừa kế tài sản của họ sẽ diễn ra như thế nào và không ai có thể can thiệp vào ý chí này.

Việc lập di chúc trong trường hợp không cho phép bán di sản sẽ được xem xét trên hai trường hợp như sau:

1. Di sản là nhà đất dùng vào việc thờ cúng

– Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 645 Bộ Luật Dân sự năm 2015:

 Điều 645. Di sản dùng vào việc thờ cúng

1. Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng

Trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử người quản lý di sản thờ cúng.

Trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật. …”.

 Như vậy, Trong di chúc nếu người để lại di sản thừa kế nêu rõ nhà, đất được sử dụng vào việc thờ cúng thì nhà, đất đó không được chia thừa kế, đồng thời người được chỉ định quản lý nhà đất đó không được chuyển nhượng, tặng cho…

Ngoài ra, Khoản 4 của Điều 626 trong Bộ Luật Dân sự năm 2015 cũng quy định rõ ràng về quyền của người lập di chúc trong việc giao nghĩa vụ cho người thừa kế. Việc giao nghĩa vụ ở đây có thể bao gồm việc chỉ định mục đích sử dụng tài sản trong di chúc, đồng thời cũng có khả năng cấm bán tài sản đó nếu như người để lại muốn giữ gìn tài sản cho mục đích thờ cúng và tôn giáo.

– Đối với việc quản lý di sản và tài sản trong di chúc, Luật đất đai cũng đưa ra quy định rõ ràng. Sau khi tiến hành khai nhận di sản thừa kế, người thừa kế có quyền tiến hành đăng ký biến động đất đai tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và ghi nhận quyền sử dụng đất của họ trên Giấy chứng nhận. Từ đó, họ hoàn toàn có quyền quyết định việc sử dụng và chuyển nhượng đất theo ý muốn của mình, bao gồm cả việc tặng hoặc bán đất đó cho người khác.

– Do đó, để đảm bảo rõ ràng và thực hiện ý nguyện của người lập di chúc về việc tài sản không được phép bán đi, một phương án tối ưu là chỉ định một phần di sản cho mục đích thờ, cúng và giao cho một người quản lý có trách nhiệm giữ gìn và đảm bảo việc sử dụng tài sản theo ý muốn của người để lại. Việc này giúp bảo vệ tính pháp lý và đảm bảo thực hiện đúng ý nguyện của người có di sản sau khi họ qua đời.

 2. Di sản là nhà đất không dùng vào việc thờ cúng

Trong trường hợp di chúc người để lại di sản không nêu rõ nhà, đất sử dụng vào việc thờ cúng mà chỉ có ý nguyện không được chuyển nhượng, tặng cho thì khi đó chỉ thể hiện mong muốn, nguyện vọng của người để lại di sản.

– Căn cứ theo quy định tại Luật Đất đai 2013, khi tiến hành khai nhận di sản thừa kế xong, họ sẽ tiến hành đăng ký biến động đất đai (Khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai 2013) sau 30 ngày kể từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế (Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013) tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và ghi nhận thành quyền sử dụng đất của họ trên Giấy chứng nhận. Theo đó, họ hoàn toàn có quyền quyết định sử dụng mảnh đất này, muốn chuyển nhượng hay tặng cho ai cũng là quyền quyết định của họ. Bởi trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ không ghi nhận điều kiện di sản thừa kế được nhận không được phép bán đi.

– Tóm lại, việc lập di chúc để quy định cụ thể về việc sử dụng nhà, đất vào mục đích thờ cúng là một cách hiệu quả để đảm bảo tính pháp lý và tránh những tranh chấp xung quanh di sản sau này. Nhưng cần chú ý rằng những quy định trong di chúc này sẽ cắt giảm quyền thừa kế thông thường và hạn chế các giao dịch liên quan đến tài sản nhà, đất của người được chỉ định để quản lý, nhằm duy trì mục đích thờ cúng được nguyên vẹn và thực hiện đúng ý nguyện của người lập di chúc.

Mọi chi tiết xin liên hệ:

1. Văn phòng luật sư Tín Phát

Trụ sở chính: 131 Yersin, phường 9, thành phố Đà Lạt, tỉnh Lâm Đồng

Điện thoại: 0918.415.277 – 0987.332.188 – 0918.255.499

Gmail: vplstinphat@gmail.com

2. Văn phòng Tư vấn và Hỗ trợ Doanh nghiệp

Địa chỉ: Sảnh 1, Tầng trệt Trung tâm Hành chính Tỉnh, số 36 Trần Phú, Phường 4, Tp. Đà Lạt, Tỉnh Lâm Đồng

Điện thoại: 0918.415.277 – 0987.332.188 – 0918.255.499

Email: vanphongtuvandoanhnghiepld@gmail.com

Website: luatsulamdong.com

Văn phòng tư vấn luật uy tín tại lâm đồng
Tư vấn luật, đầu tư, pháp lý, tranh chấp đất đai, thành lập công ty tại Đà Lạt Lâm đồng
  • + Từ chối nhận di sản thừa kế có được không?

    Di sản thừa kế là tài sản do người chết để lại cho những người thừa kế theo quy định của pháp luật hoặc theo di chúc và trong một số trường hợp người thừa kế có

  • + Lấy sổ đỏ đứng tên người khác đi cầm cố có được không?

    Theo Điều 309 Bộ Luật Dân sự 2015 thì cầm cố tài sản là việc bên cầm cố giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên nhận cầm cố để bảo đảm thực

  • + Các hành vi bị nghiêm cấm trong kinh doanh bất động sản theo quy định mới nhất

    Các hành vi bị nghiêm cấm trong kinh doanh bất động sản là các hành vi mà bị Nhà nước nghiêm cấm nhằm quản lý hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực bất động sản một

  • + Khi nào người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động?

    Theo Khoản 1 Điều 36 Bộ Luật Lao động 2019 thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau: Trường

  • + Hóa đơn điện tử in ra giấy có cần phải đóng dấu không?

    1. Hóa đơn điện tử in ra giấy có cần đóng dấu không? Theo khoản 1, khoản 2 Điều 6 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì hóa đơn điện tử không bắt buộc phải

  • + Sang tên sổ đỏ cho con nên tặng cho hay để thừa kế là tốt nhất ?

    Sang tên sổ đỏ là cách gọi thông thường của chúng ta khi thực hiện các thủ tục pháp lý về chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất. Vậy cha mẹ

  • + Bốn khoản tiền quan trọng phải nộp khi nhận thừa kế nhà đất từ cha mẹ:

    1. Thuế thu nhập cá nhân – Trường hợp 1: Không phải nộp vì được miễn Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập

  • + Pháp nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc không?

    1. Pháp nhân có quyền hưởng di sản theo di chúc không? Điều 609 Bộ Luật Dân sự năm 2015 nêu rõ, người thừa kế nếu không là cá nhân thì vẫn có quyền

  • + Hộ kinh doanh nộp thuế khoán có cần xuất hóa đơn không?

    1. Hộ kinh doanh nộp thuế khoán có cần xuất hóa đơn không? – Căn cứ theo điểm b khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2021/TT-BTC thì Hộ kinh

  • + Thủ tục làm sổ đỏ đất phi nông nghiệp 2023 như thế nào?

    1. Đất phi nông nghiệp là gì? Hồ sơ làm sổ đỏ đất phi nông nghiệp như thế nào? Căn cứ khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai 2013 Đất phi nông nghiệp là

  • Tư vấn luật, đầu tư, pháp lý, tranh chấp đất đai, thành lập công ty tại Đà Lạt Lâm đồng
    Chat Zalo Gọi ngay